NGÀY HỘI SV NGHIÊN CỨU KHOA HỌC TRƯỜNG ĐẠI HỌC BÁCH KHOA – ĐẠI HỌC ĐÀ NẴNG 2015

Căn cứ kết quả trình bày – phản biện và bảo vệ tại các Tiểu ban, Hội đồng khoa học và Ban Tổ chức Ngày hội SV Nghiên cứu khoa học Đại học Bách khoa (Đại học Đà Nẵng) đã chính thức công bố các giải thưởng đề tài của 12 chuyên ngành đào tạo:

alt

1. Tiểu ban Trung tâm xuất sắc
Giải Nhất: “Robot 6 chân hỗ trợ thám hiểm và đo đạc” của các bạn Ngô Diên Bảo Triết, Trần Văn Chính và Lê Tự Duy Hoàng (lớp 12ECE), Giảng viên hướng dẫn KS.Trần Văn Líc.

Giải Nhì: “Hệ thống hướng sáng cho pin năng lượng mặt trời”, tác giả là các bạn Phạm Ngọc Hải, Đinh Quang Sơn, Phạm Khánh Trung (lớp 12ECE), Giảng viên hướng dẫn KS. Nguyễn Thế Nghĩa.

Giải Ba: “Máy Mini-CNC điều khiển không dây” của nhóm tác giả Lê Thái Xương, Vương Minh Ngọc, Nguyễn Quốc Hiếu (lớp 11ECE), Giảng viên hướng dẫn KS. Nguyễn Thế Nghĩa.

robot 6 chan 3916f

GS.TS Lê Kim Hùng-Hiệu trưởng và GS Trần Văn Nam-Giám đốc ĐH Đà Nẵng (nguyên Hiệu trưởng ĐH Bách khoa) xem mô hình thuộc đề tài: Robot 6 chân hỗ trợ thám hiểm và đo đạc của các bạn Ngô Diên Bảo Triết, Trần Văn Chính và Lê Tự Duy Hoàng (lớp 12ECE).  Đề tài đã giành giải Nhất ở Tiểu ban Chương trình tiên tiến.

 

2. Tiểu ban Công nghệ Cơ khí

Giải Nhất: “Nghiên cứu, thiết kế, chế tạo máy in chi tiết nhựa 3D” của các bạn Phạm Xuân Phương, Cao Đăng Khoa, Trương Minh Vũ, lớp 10CDT1.

Giải Nhì: ”Máy phay gỗ CNC 3D mini”, tác giả: Phan Tuấn Vũ, Nguyễn Lê Hiệp (lớp 10CDT2)

Giải Ba: ”Hệ thống bốc dỡ than đá tự động từ toa tàu hỏa sử dụng công nghệ xoay đảo chiều”, tác giả là 2 bạn Trần Quang Phúc, Võ Quang Vũ (lớp 10C1A)

hnsvnckh2015 6

3. Tiểu Ban Công Nghệ Môi Trường

Giải Nhất: “Áp dụng công nghệ lọc màng (MBR) xử lý nước thải nhà hàng ven biển thành phố Đà Nẵng” của các bạn Đặng Đình Nghĩa (lớp 10MT), Tôn Thị Nhật Quỳnh (lớp 11MT), Nguyễn Đăng Khoa (lớp 12QLMT), Giảng viên hướng dẫn ThS. Võ Diệp Ngọc Khôi, KS. Võ Đình Phong.

Giải Nhì: “Đánh giá đặc điểm nước thải đô thị trong hệ thống thoát nước chung tại lưu vực Phú Lộc-Hòa cường, TP Đà Nẵng” của nhóm tác giả Trần Long Lệ Vũ, Hà Trọng Nghĩa (lớp 10MT), Nguyễn Đại Nghĩa (lớp 11QLMT), Nguyễn Thị Khánh Ly, Tiêu Viết Duy (lớp 12QLMT), Lê Thị Minh Diệu, Phạm Thị Huỳnh Nga (lớp 11MT), Giảng viên hướng dẫn ThS. Phan Thị Kim Thủy.

Giải Ba: “Xử lý bùn cặn từ hệ thống xử lý nước thải đô thị bằng quá trình kỵ khí kết hợp thu hồi biogas” là của nhóm tác giả Nguyễn Hồng Quỳnh (lớp 10MT), Nguyễn Thanh Tuấn, Phạm Nguyễn Nhật Hạ (lớp 12QLMT), Trần Đình Vũ (lớp 13MT), Vũ Đoàn Thị Mỹ Linh, Nguyễn Thị Hoài Nhi (lớp 13QLMT), Giảng viên hướng dẫn KS. Dương Gia Đức.

4. Tiểu Ban Công Nghệ Sinh Học – Công Nghệ Vật Liệu

Giải Nhất: “Nghiên cứu cố định kháng thể phát hiện ung thư tiền liệt tuyến lên hạt nano sắt từ” của 2 bạn Nguyễn Nữ Zen Na, Nguyễn Đinh Thị Kim Ngọc (lớp 10SH), Giảng viên hướng dẫn Lê Lý Thùy Trâm.

Giải Nhì: “Nghiên cứu sử dụng chất hóa dẻo thân thiện với môi trường dầu hạt cao su thay thế chất hóa dẻo nguồn gốc từ dầu mỏ trong hợp phần cao su mặt lốp xe đạp” của 3 bạn Ung Văn Hoàng, Nguyễn Hoàng Huy, Phạm Thị Thu Hiền (lớp 10H4), Giảng viên hướng dẫn Phan Thị Thúy Hằng.

Giải Ba: “Nghiên cứu sản xuất tấm calcium silicate từ thạch cao Lào” của bạn Phan Hảo Anh Khoa (lớp 10H1), Giảng viên hướng dẫn Nguyễn Văn Dũng.

5. Tiểu Ban Công Nghệ Thực Phẩm – Kỹ Thuật Dầu Khí

Giải Nhất: “Nghiên cứu sản xuất sữa dừa lên men probiotic bằng vi khuẩn Lactobacillus plantarum” là của bạn Đặng Thị Thảo (lớp 12H2AB), Giảng viên hướng dẫn Nguyễn Thị Đông Phương.

Giải Nhì: “Nghiên cứu tăng cường hoạt tính quang điện phân nước của điện cực mảng ống TiO2”, tác giả Nguyễn Đặng Minh Nhân (lớp 10H5), Giảng viên hướng dẫn Nguyễn Đình Minh Tuấn, Nguyễn Đình Lâm.

Giải Ba: “Nghiên cứu phân lập chủng vi sinh vật lên men và các yếu tố ảnh hưởng đến quá trình lên men thu nhận enzym nattokinase từ đậu nành”, tác giả là 2 bạn Văn Hà Vy, Võ Viết Lai (lớp 12H2AB), Giảng viên hướng dẫn Trương Thị Minh Hạnh.

6. Tiểu Ban Công Nghệ Thông Tin

Giải Nhất: “Một số phương pháp đánh giá sự giống nhau giữa các báo cáo đồ án tốt nghiệp” của bạn Nguyễn Đức Hưng (Lớp 10T1), Giảng Viên Hướng Dẫn ThS. Lê Thị Mỹ Hạnh.

Giải Nhì: “Nhận dạng bảng chữ cái ngôn ngữ ký hiệu Tiếng Việt sử dụng Kinect Xbox 360” của nhóm tác giả Nguyễn Văn Thiện, Phan Duy Viên, Lê Song Hưng (lớp 11TCLC), Giảng viên hướng dẫn ThS. Võ Đức Hoàng.

Giải Ba: “Xây dựng hệ thống bảo vệ mạng, phát hiện xâm nhập trong môi trường điện toán đám mây”, tác giả là bạn Lê Minh Trí (lớp 10T4), Giảng viên hướng dẫn TS. Nguyễn Tấn Khôi.

7. Tiểu Ban Kỹ Thuật Điện

Giải Nhất: “Thiết kế ôtô điện chạy bằng năng lượng mặt trời” của nhóm tác giả Nguyễn Quang Hân (lớp 10D3), Đặng Văn Tài, Nguyễn Hữu Sơn (lớp 10D2), Giảng viên hướng dẫn PGS.TS Trần Văn Chính, ThS. Trần Thái Anh Âu.

Giải Nhì: “Thiết kế hệ thống điều khiển thời gian thực cho con lắc ngược”, tác giả là 2 bạn Nguyễn Công Duệ, Đặng Huy Bình (lớp 10D2), Giảng viên hướng dẫn TS. Nguyễn Lê Hòa.

Giải Ba: “Thiết kế, chế tạo robot leo cầu thang hỗ trợ người khuyết tật”, nhóm tác giả Trần Xuân Bản, Phạm Tấn Sơn, Phan Quốc Việt (lớp 10D1), Giảng viên hướng dẫn TS. Nguyễn Lê Hòa.

8. Tiểu Ban: Kỹ Thuật Năng Lượng

Giải Nhất: “Nghiên cứu thiết kế, chế tạo tàu du lịch hai thân hai chỗ ngồi, bằng vật liệu composite, sử dụng năng lượng mặt trời – TME_SOLARSHIP” của các bạn: Võ Văn Nhật (Nhóm trưởng), Hồ Văn Tuệ, Lê Văn Hoàng, Nguyễn Thành Đại, Nguyễn Ngọc Đại Trí, Nguyễn Việt Tiến (lớp 10KTTT), Giảng viên hướng dẫn Ths.Nguyễn Tiến Thừa.

Giải Nhì: “Tận dụng nhiệt thải từ lò tráng bánh để sấy bánh tráng cho các hộ tráng bánh ở Đại Lộc, Quảng Nam” của nhóm tác giả Nguyễn Hữu Quyền (lớp 10N1), Lê Văn Viễn (lớp 10N2), Đào Thị Phượng (lớp 12NL), Nguyễn Thị Hà (lớp 12 N2), Giảng viên hướng dẫn ThS. Mã Phước Hoàng.

Giải Ba: “Nghiên cứu hệ thống hóa khí than cám” của 2 bạn Huỳnh Trọng Hữu (lớp 10NL), Nguyễn Khắc Thành (lớp 10N1), Giảng viên hướng dẫn TS. GVC Trần Thanh Sơn.

alt

9. Tiểu Ban Kỹ Thuật Điện Tử – PFIEV

Giải Nhất: “Gương thông minh”, tác giả là 3 bạn Phan Ngọc Điệp, Lê Tự Hiếu, Nguyễn Hữu Vinh (lớp 10DT1), Giảng viên hướng dẫn KS. Phạm Xuân Trung.

Giải Nhì: “Nghiên cứu ứng dụng bộ lọc Kalman vào việc chế tạo robot hai bánh tự cân bằng có khả năng gởi hình ảnh và trạng thái chuyển động về máy chủ” của 2 bạn Trần Đình Nhật, Võ Hoàng Tâm Thiên (lớp 10CLC2), Giảng viên hướng dẫn Lâm Tăng Đức.

Giải Ba: “Chế tạo robot leo tường, lau kính tự động cho nhà cao tầng”, tác giả Hồ Viết Tuân, Nguyễn Công Nguyện (lớp 10CLC1), Giảng viên hướng dẫn Nguyễn Thế Tranh.

10. Tiểu Ban Xây Dựng Cầu Đường

Giải Nhất: “Đánh giá hiệu quả của các biện pháp gia cường sức kháng uốn, cắt đối với cầu BTCT thường bằng phần mềm Abaqus và thực nghiệm” của 2 bạn Nguyễn Thanh Bình (lớp 10X3B), Trần Thanh Diệu (lớp 10X3C), Giảng viên hướng dẫn TS. Cao Văn Lâm.

Giải Nhì: “Nghiên cứu chế tạo hệ thống đếm xe tự động (BK-ACVS) phục vụ giải quyết bài toán quy hoạch giao thông”, tác giả là 2 bạn Hoàng Quang Thành (lớp 11CLC), Trần Lê Ánh Huy (lớp 14X3B), Giảng viên hướng dẫn PGS.TS Phan Cao Thọ, KS. Lê Đình Việt.

Giải Ba: “Nghiên cứu ảnh hưởng của hàm lượng nhựa đến các chỉ tiêu cơ lý của bê tông nhựa sử dụng phụ gia Rubind”, nhóm tác giả Nguyễn Gia Ly, Trần Quốc Thiện (lớp 10X3B), Giảng viên hướng dẫn ThS Nguyễn Biên Cương.

11. Tiểu Ban Xây Dựng Dân Dụng – Kiến Trúc

Giải Nhất: “Mô hình Softened Strut and Tie trong tính toán cấu kiện Bê tông Cốt thép” của nhóm tác giả Lê Tuấn Anh, Hoàng Văn Bắc, Ngô Quang Thành (lớp 11X1C), Giảng viên hướng dẫn ThS. Lê Bá Định.

Giải Nhì: “Nghiên cứu kiến trúc nhà ở truyền thống Việt Nam tại miền Trung và áp dụng vào nhà hiện đại” của 3 bạn Phan Xuân Phương, Nguyễn Lê Uyên Phương, Biện Nguyễn Minh Khánh (lớp 12KT), Giảng viên hướng dẫn Nguyễn Anh Tuấn.

Giải Ba: “Nghiên cứu áp lực gió tĩnh lên nhà cao tầng có bề mặt cong bằng phương pháp CFD”, tác giả là 2 bạn Lâm Thuận, Nguyễn Viết Phước (lớp 11X1A), Giảng viên hướng dẫn TS. Nguyễn Anh Tuấn.

12. Tiểu Ban Xây Dựng Thủy Lợi – Quản Lý Dự Án

Giải Nhất: “Khoảng cách hợp lý giữa các mỏ hàn trên đoạn sông cong”, tác giả Huỳnh Lâm Nguyện (lớp 10X2A), Giảng viên hướng dẫn GS. Nguyễn Thế Hùng.

Giải Nhì: “Nghiên cứu việc ứng dụng phương pháp ra quyết định đa tiêu chí dựa trên ngôn ngữ lập trình Visual Basic”, nhóm tác giả Võ Văn Thuẩn (lớp 11KX1), Hồ Thị Ngọc Nhung, Đoàn Thị Thu Oanh (lớp 11KX2), Giảng viên hướng dẫn TS. Phạm Anh Đức.

Giải Ba: “Lập trình website tính toán kết cấu trong xây dựng” của bạn Nguyễn Hoàng Vũ (lớp 10THXD), Giảng viên hướng dẫn GS. Nguyễn Thế Hùng.

You May Also Like